Ô tô, xe máy đi ngược chiều trên đường cao tốc bị phạt tối đa bao nhiêu?

.
Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Xin hỏi Luật sư về vấn đề ô tô, xe máy đi ngược chiều trên đường cao tốc bị phạt tối đa bao nhiêu?

Ảnh minh họa

Trả lời:

Tại Khoản 12 Điều 3 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy đinh: “ Đường cao tốc là đường dành cho xe cơ giới, có dải phân cách chia đường cho xe chạy hai chiều riêng biệt; không giao nhau cùng mức với một hoặc các đường khác; được bố trí đầy đủ trang thiết bị phục vụ, bảo đảm giao thông liên tục, an toàn, rút ngắn thời gian hành trình và chỉ cho xe ra, vào ở những điểm nhất định.”

-         Đối với người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi điều khiển xe đi ngược chiều trên đường cao tốc, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định sẽ bị phạt từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 8 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CPquy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

 Ngoài mức phạt chính, người điều khiển xe ô tô thực hiện hành vi vi phạm nêu trên còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 04 tháng đến 06 tháng theo quy định tại Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

-         Đối với người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện hành vi  đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định sẽ bị xử phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng căn cứ theo quy định tại Điểm i Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ- CP hướng dẫn quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Giống như đối với xe ô tô, người điều khiển xe máy khi thực hiện hành vi vi phạm nêu trên cũng bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng (theo quy định tại Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46.

Câu hỏi được tư vấn bởi Luật sư Đặng Thành Chung

Công ty Luật An Ninh (Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội)

 

Nguồn: cafeauto.vn